Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Em mới tham gia diễn đàn - xin hỏi các "già làng" 1 số kiến thức cơ bản!

Question Em mới tham gia diễn đàn - xin hỏi các "già làng" 1 số kiến thức cơ bản!

Xin cám ơn các bác trước!

Em mới tham gia vào lĩnh vực này, có 1 số câu hỏi (có thể là hơi ngớ ngẩn), mong các bác giải đáp giúp.

1. Cao su mủ - ngay khi lấy từ cây ra, có giá khác nhau. Bây giờ hình như đến 40k/kg.
    Nghe nói giá khác nhau tùy theo độ "đặc" hay "chỉ số" mủ cao su - nghĩa là thế nào ạ?
    Cách đánh giá, phân loại?

2. Em nghe nói có nhiều cách trồng cao su: từ "tum", từ "bầu". Lại nghe nói từ "mầm", từ "hạt".
    Các bác giải thích giúp.

3. Giá cao su trên sàn giao dịch hiện nay 3.000-5.000USD/kg. Là loại cao su gì? tiêu chuẩn và cách đánh giá chất lượng.

Rất mong được chỉ giáo.

Administrator
    Blog Entries
    128
    Chào bạn viktor,
    Bạn kiên nhẫn. Hy vọng sẽ có người hiểu rõ vấn đề bạn nêu và trả lời.
    Ban Quản trị cũng thông báo thêm, Diễn đàn được giới hạn trong khuôn khổ về các vấn đề kỹ thuật. Vì vậy, xin các bạn không bàn đến các yếu tố thương mại, giá cả nguyên liệu cao su và hóa chất.
    Tiết kiệm tài nguyên dung lượng là một vấn đề cần chú ý. Các nội dung không phù hợp với chủ trương, Ban Quản trị sẽ mạn phép lược bỏ. Mong các bạn thông cảm.
    banquantri@caosu.org

Tôi cũng là người mới vào nghề. Giá thành của mủ cao su (Latex) phụ thuộc vào nồng độ TSC và quy đổi ra DRC nên nếu nồng độ cao thì giá thành Latex sẽ cao. Cao su khô (DRC) chiếm khoảng từ 20-40% latex. Không biết có đúng không....