Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Chuyển đổi cơ cấu sản phẩm từ SVR 3L sang SVR 10, 20

Chuyển đổi cơ cấu sản phẩm từ SVR 3L sang SVR 10, 20

Em là sinh viên chuyên ngành cao su. Cho em hỏi SVL 3L chữ L có nghĩa là light mình phân biệt mẫu cao su theo độ sáng, còn nếu như SVR 10, 20 thì phân loại dựa trên điều gì. Và em nghe diễn đàn có đưa thông tin “sẽ chuyển đổi cơ cấu sản phẩm từ SVR 3L sang SVR 10, 20”. Tại sao lại có sự thay đổi đó vì em nghĩ mỗi loại cao su phù hợp với từng loại sản phẩm nhất định, nên tùy vào mục đích sử dụng để chọn nguyên liệu cho phù hợp.
    hong hoangxuan

Comment hỗ trợ vui lòng gởi đến: banquantri@caosu.org

Chào diễn đàn caosu.org!
    Mình có đọc ý kiến của một số bạn trên diễn đàn về việc " Chuyển đổi cơ cấu sản phẩm từ SVR3L sang SVR10, 20". Thấy đây là ý kiến hay và cũng đang là vấn đề " nóng" của ngành cao su Việt Nam hiện nay, nên mình có một số ý kiến phản hồi, trao đổi. Nhưng do diễn đàn không có chức năng comment trực tiếp nên mình nhờ BQT đăng giúp!
    Cảm ơn BQT!

Chào bạn!
    Về phân loại cao su: Theo tiêu chuẩn được chia ra làm 5 loại tùy theo hàm lượng tạp chất có trong cao su, theo đó cao su được chia ra mấy loại : SVR3L, SVR5, SVR10, SVR20, SVR50. Bạn có thể tham khảo trong TCVN 3769-1995. Theo thứ tự từ trái sang phải thì hàm lượng tạp chất tăng dần.
    Mỗi loại cao su có một ứng dụng riêng, đối với SVR3L và SVR5 thì ứng dụng chủ yếu là trong các sản phẩm y tế như găng tay, sản phẩm cao su màu. Tuy nhiên nhu cầu của hai loại cao su này không nhiều mà Việt Nam lại sản xuất với số lượng rất lớn ( chiếm trên 70% sản lượng cao su của VN). Trong khi đó, SVR10, SVR20 lại có nhu cầu rất lớn để sản xuất lốp xe thì Việt Nam lại ít sản xuất. Do nhu cầu cao về SVR10, SVR20 nên VN đang có xu hướng chuyển dần từ SVR3L sang hai loại này.
    Các loại SVR3L và SVR10, 20 khác nhau về công nghệ chế tạo. Vì vậy khi thay đổi sản phẩm thì phải thay đổi công nghệ sản xuất. Còn trong bài báo bạn đọc có loại SVR10 chuyển hạng thực chất là " hồn SVR3L, da SVR10" mà thôi, không khác gì về bản chất cả.
    Cũng cần nói thêm là cao su thiên nhiên hơn các loại cao su tổng hợp là ở chỗ " thiên nhiên" của nó. Trong công nghệ sản xuất SVR10, 20, cao su giữ nguyên được tính " thiên nhiên" nên nó có một số tính năng mà SVR3L không có được vì vậy trong sản xuất lốp xe người ta chỉ dùng SVR10, 20 mà không dùng 3L.
    Hy vọng thông tin này hữu ích cho bạn!
    Nếu cần trong trao đổi thêm bạn có thể gửi phản hồi cho mình qua diễn đàn này.

Huynh Ngoc Ngai
    Da Nang Rubber Joint Stock Company (DRC)

Tag của Chủ đề này