Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Hệ lưu hóa cao su

Hệ lưu hóa cao su

Em là sinh viên, đang nghiên cứu về lưu hóa cao su - hệ lưu hóa CV, semi-EV, EV và hệ độn than đen.
    Sau khi đo độ bền kéo xong thì ra được các thông số…, Em muốn hỏi là:
    Tại sao các thông số biến dạng chảy và biến dạng đứt giảm dần theo hệ CV -> semi-EV -> EV -> than đen,
    còn modul đàn hồi, ứng suất chảy, ứng suất đứt giảm từ than đen -> CV -> semi-EV -> EV.
    Vế sau mình giải thích được cái than đen do nó là chất độn gia cường nên cơ lý của nó tăng, còn 3 cái sau không giải thích được...
    Các anh chị có thông tin gì về các hệ này hay giải thích được thì giúp em với.
    Xin cảm ơn ạ.

Minh Tân.

Ban quản trị đăng thư từ bạn Minh Tâm. Mong các thành viên hỗ trợ.
    Last edited by tranthihuong; 06/01/2014 at 08:57.

Chào anh,
    Anh có thể tìm đọc thêm ở các tài liệu về hệ lưu hóa CV, SEV, EV, từ quyển sách "Rubber Compounding: Chemistry and Application". Sẽ nhờ Ban QT chuyển đến anh nếu có yêu cầu.
    Điểm khác biệt cơ bản giữa các hệ lưu hóa này là thành phần các liên kết mạng polysulfide, disulfide và monosulfide được hình thành.
    Trong tài liệu trên có giải thích modul đàn hồi của CV < SEV < EV, trái với kết quả thí nghiệm ???
    Anh suy luận và tìm thêm tài liệu theo hướng này.

Võ Thành Phước, vLAB.

Chào bạn Minh Tân
    Hệ EV có ưu điểm là kháng lão hóa tốt, nhưng độ bền mỏi không cao so với hệ CV nên không thích hợp cho các ứng dụng động.
    Nhìn chung tính năng cơ lý của cao su sẽ tăng dần từ CV->semi-EV->EV , trừ các tính năng động như độ kháng uốn gập. Do bạn sử dụng các thuật ngữ kỹ thuật có phần khác nhiều so với các tên gọi thực tế của các tính chất cao su nên tôi không hiểu rõ câu hỏi của bạn lắm . Nếu có thể bạn gởi các đơn pha chế cùng kết quả cùng các câu hỏi cụ thể, tôi sẽ cố gắng giúp bạn giải thích trong khả năng của tôi.

Xin chào bạn.
    Trần Minh Khải,
    Cty Cao su Thái Dương

Tag của Chủ đề này