Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Dầu ăn dính lên lô cao su có tác hại và giảm tuổi thọ không?

Dầu ăn dính lên lô cao su có tác hại và giảm tuổi thọ không?

Tôi hiện sử dụng lô cao su để cán hoa văn. Tôi dự tính dùng dầu ăn để làm vệ sinh lô sắt có hoa văn và lô cao su.
    Vậy xin các bạn giúp cho biết: dầu ăn dính lên lô cao su có tác hại và giảm tuổi thọ không?

Trích dẫn Gửi bởi longvupham Xem bài viết
    Tôi hiện sử dụng lô cao su để cán hoa văn. Tôi dự tính dùng dầu ăn để làm vệ sinh lô sắt có hoa văn và lô cao su.
    Vậy xin các bạn giúp cho biết: dầu ăn dính lên lô cao su có tác hại và giảm tuổi thọ không?
    Vấn đề này tùy thuộc vào chất liệu bạn sử dụng cho lô cao su này. Nếu bạn sử dụng cao su NBR ( cao su Butadien Acrylonitryl) thì việc tiếp xúc với dầu ăn không thành vấn đề. Vì theo như chúng ta đã biết theo một cách hiểu đơn giản thì "những chất có tính chất giống nhau thì sẽ hòa tan vào nhau". Ở đây Cao su NBR là một chất phân cực (do có nhóm Acrylonitryl là một hợp chất phân cực tương đối mạnh), còn dầu ăn thực chất là những acid béo gồm những dây hydro carbon no nên đương nhiên là một hợp chất không phân cực.
    Vì vậy cao su NBR thường được sử dụng trong những trường hợp mà có tiếp xúc với các dung môi không phân cực rất hiệu quả.